Jump to content

Meta:Ka'idojin gogewa

From Meta, a Wikimedia project coordination wiki
This page is a translated version of the page Meta:Deletion policy and the translation is 100% complete.
Shortcut:
WM:DP
Manufar gogewa ta Meta-Wiki tana fayyace lokutan da masu gudanarwa za su iya goge shafuka. Ko da yake kowane mai amfani na iya share rubutu daga shafi, shafin zai ci gaba da kasancewa a bayyane kuma tsoffin gyare-gyare za a iya dubawa ta hanyar tarihin gyare-gyare. Idan an goge shafi, ba za a iya ganin tarihin gyare-gyaren baya ba ga wadanda ba masu gudanarwa ba. Sai masu gudanarwa ne kawai ke da ikon goge shafuka da dawo da su.

Akwai hanyoyi biyu na gogewa, wato gogewa ta hanyar yarjejeniyar al'umma da kuma goge nan da nan.

Share ta hanyar haɗin gwiwar al'umma

Kowane mai amfani na iya ba da shawarar shafi don sharewa a Meta:Requests for deletion saboda kowane dalili.

Tsari

Don gabatar da shafi domin gogewa, da fatan za a bi waɗannan umarnin:

  • Da fatan za a sanya {{RFD}} a saman shafin. Idan alama ce (template), da fatan za a yi la’akari da sanya alamar RFD a cikin <noinclude></noinclude> tags.
  • Ƙirƙiri sabon ɓangaren ƙanana a Meta:Requests for deletion ƙarƙashin taken da ya dace.
  • Dole ne ka sanar da mahaliccin shafin game da buƙatar gogewa. Da fatan za a yi la’akari da sanar da manyan masu ba da gudummawa a shafin ma tare da {{subst:RfD notice}}.

Da zarar an gabatar da shafi ko jerin shafuka domin gogewa, masu amfani na iya tattaunawa a kan buƙatar, tare da buƙatar kasancewa a buɗe na aƙalla mako guda. A ƙarshen tattaunawar, wani mai gudanarwa zai tantance yarjejeniya, sannan zai goge ko kuma ya bar shafin. Duk da haka, za a adana buƙatar a rumbun ajiya. Idan aka bar shafin, mai gudanarwa da ya rufe buƙatar zai rubuta a shafin tattaunawar shafin da aka gabatar don gogewa sakamakon tattaunawar tare da {{deletion requests}}. Masu gudanarwa da ke gogewa ƙarƙashin wannan ƙa’ida ya kamata su yi amfani da haɗin dindindin zuwa tattaunawar don tunani a nan gaba.

Ka’idojin goge nan da nan

Manufar gogewa ta Meta-Wiki tana ba masu gudanarwa damar goge shafuka kai tsaye idan sun cika ɗaya ko fiye daga cikin waɗannan ka’idoji. Don gabatar da shafi domin goge nan da nan, da fatan a ƙara a saman shafin {{delete|Dalilan gogewa}}. Wannan zai saka shafin a cikin rukuni na goge nan da nan.

Gabaɗaya

  1. Babu muhimmin abun ciki ko tarihi: Wannan ya haɗa da gwajin gyare-gyare (misali, "asdf" ko "Shin zan iya ƙirƙirar shafi a nan?"), rubutun banza a fili, hotuna da suka lalace, shafuka da aka share su bisa doka ko kuma lalata.
  2. Sake wallafa abun ciki: wanda aka riga aka goge bisa ga wannan manufar gogewa, sai dai idan an sake rubuta shi sosai ta yadda zai kawo shakka kan dalilin gogewar da ta gabata.
  3. Mai ba da gudummawar da aka hana: abun ciki da aka ƙirƙira kuma aka gyara gaba ɗaya daga mai amfani da aka toshe har abada ko kuma wanda aka hana gaba ɗaya a duniya bayan an hana shi ko an toshe shi. Ka’idojin amfani suna ba da izinin "ƙi, kashewa, ko takaita samun damar gudummawar duk wani mai amfani da ya karya" waɗannan ka’idoji. Da fatan a lura cewa gogewar da aka yi ƙarƙashin wannan ƙa’ida na iya jawo muhawara, don haka za a iya kalubalantar ta.
  4. Abun ciki mai maimaituwa: daidai da wani, ba tare da wani muhimmin bambanci a tsakaninsu ba.
  5. Take hakkin mallaka: abun ciki da ya zama a fili kuma an tabbatar da ya karya hakkin mallaka, ko kuma abun ciki da aka taba gogewa a baya saboda karya hakkin mallaka.
  6. Neman marubuci: gogewa bisa buƙatar marubucin, idan marubucin shi ne kaɗai babban mai ba da gudummawa, buƙatar ba ta da muguwar niyya, kuma abun cikin bai amfanar da Meta-Wiki ba. Wannan rukuni ya haɗa da buƙatun mai amfani na a goge shafuka a cikin sararin shafinsa na mai amfani, tare da waɗannan sharuɗɗa iri ɗaya suna aiki.
  7. Abun ciki wanda a fili yake ba ya cikin manufar wannan aiki, kamar labaran kundin ilimi, ma’anonin ƙamus, da duk wani abu da ya fi dacewa a wani aikin Wikimedia daban.
  8. Tallace-tallace ko wasu hanyoyin yaɗa da ba su dace ba, ciki har da saƙonnin banza (spam).
  9. Shafukan hari: abun ciki da aka ƙirƙira kawai domin kai hari, yin barazana ko raina wani mai amfani, mutum ko ƙungiya. Duba Shawarar game da tarihin mutanen da suke raye da kuma Ka’idojin Amfani § 4.
  10. Mai yiwuwa take hakkin mallaka: inda babu hujjar kasancewar abu a buɗe ko samun izini, ko kuma matsayin hakkin mallaka bai samu tsarkakewa ba bayan kwana 7 da aka yi masa alama da {{possible copyright violation}}.

Maƙaloli

  1. Maƙaloli da aka canja zuwa wani wiki ko waɗanda suke riga suna wani aiki, idan mayarwa ta laushi (soft redirect) ba ta dace ba.

Fayiloli na midiya

  1. Fayilolin da ba su da 'yanci: fayiloli da a fili suke karya hakkin mallaka, ko waɗanda aka bayar da lasisi ƙarƙashin kowace lasisin da ba ta 'yanci ba ciki har da kowace irin amfani na adalci (fair use), ko kuma waɗanda ba sa ba da damar amfani na kasuwanci ko gyarawa.
  2. Fayilolin da ba su da tushe kuma/ko ba su da lasisi, muddin akalla mako guda ta shige tun bayan an sanar da mai ɗora su.
  3. Fayil yana akwai a Wikimedia Commons, ko kuma an canja shi daga Meta-Wiki zuwa Wikimedia Commons bayan an tabbatar cewa hoton ya cika ka’idojin haɗawa na Commons.
  4. Fayilolin da suka lalace, suka ɓace ko kuma babu komai a cikinsu. Fayilolin da suka lalace, suka ɓace, babu komai a cikinsu, ko kuma suke ɗauke da bayanan da ba dole ba kuma a fili ba su da alaƙa da metadata.

Fassarori

  1. Ba fassara ba ce, shafuka da a fili ba a fassara su ba ko kuma banza ne.
  2. Fassarar ƙasa da ƙima/na inji, shafuka da aka fassara ta hanyar na’ura kuma/ko suka cika da kuskure.
  3. Ba rubutun bayanin fassara ba ne

Sauran

  1. Gyaran yau da kullum wanda ba zai jawo muhawara ba (kamar a lokacin shirin matsar da shafi ko haɗa tarihin gyare-gyare).
  2. Mayarwa da ba a buƙata ko waɗanda suka karye waɗanda ba su da tarihin gyare-gyare mai muhimmanci.
  3. Tattaunawa da ba ta da amfani: shafin tattaunawa na abun ciki da aka goge ko wanda ba ya wanzuwa.
  4. Rukunai marasa komai: Rukunai da suka kasance babu komai a cikinsu na aƙalla mako guda, banda waɗanda aka bayyana cewa za a ci gaba da riƙewa ko da babu komai a cikinsu.
  5. Shafukan da suka tsufa "kamar ba su da amfani": (duba ƙasa).

Tsarin musamman ga wasu abubuwa

Duk wani shafi da aka yi masa alama da {{looks useless|dalilai a nan}} za a iya gogewa bayan kwanaki 60. Kowane mai amfani na iya cire alamar muddin ya bar bayani kan dalilin da ya sa yake ganin abun cikin ba banza ba ne a shafin tattaunawar maƙala. Dole ne a sanar da mai amfani da ya sanya samfurin "kamar ba shi da amfani". Idan bayani bai gamsar da shi ba, wannan mai amfani bai kamata ya sake sanya samfurin ba, amma zai iya buɗe buƙatar gogewa kamar yadda aka ambata a sama. Mai gudanarwa da zai goge zai iya, bisa ga yadda ya ga dama, mayar da buƙatar zuwa tattaunawar gogewa ko ya ƙi gaba ɗaya.

Goge gyare-gyare

Gogewar gyare-gyare wani muhimmin aikin MediaWiki ne da yake bai wa masu gudanarwa da masu amfani da suka dace da izini damar ɓoye gyare-gyare na musamman daga masu amfani da ba masu gudanarwa ba. Ayyukan Wikimedia suna dogara ne akan gaskiya da bayyana komai, amma wani lokaci ana ɓoye wasu gyare-gyare saboda abun cikin ya zama cin zarafi ko kuma ya karya ƙa’idoji. Gogewar gyare-gyare tana kuma ba da damar ɓoye rajista, sai dai wannan fasali yana nufin kawai don abun ciki mai tsananin rashin dacewa, kuma ba a yarda da shi a al’amuran yau da kullum ba. Amfani da gogewar gyare-gyare wajen shigar rajista ya kamata a yi shi ne kawai idan abun cikin ya kasance mai tsananin rashin dacewa, domin ayyukan da ake rikodawa a cikin rajista (misali toshewa) an nufa su kasance masu sauƙin duba ga kowa.

Maido da Wanda aka goge

Duk wani mai amfani da bai yarda da gogewa ba na iya gabatar da shawara a buƙatun dawo da shafi cewa a dawo da shafi ko gyara. Tsarin yana kama da tsarin gogewa ta al’umma. Idan ana gabatar da shafi domin dawo da shi, da fatan a sanar da mai gudanarwar da ya goge shi. Bayan aƙalla mako guda daga lokacin da aka saka buƙatar, wani mai gudanarwa da bai da hannu a cikin al’amarin zai aiwatar da buƙatar. Ana iya dawo da shafuka idan sun cika manufar haɗawa ko kuma gogewar ba ta yi daidai da wannan manufar gogewa ba; rashin sharhi kawai a kan buƙatar dawo da shafi ba ya wadatar.

Duba kuma