Threats of harm/ha

From Meta, a Wikimedia project coordination wiki
This page is a translated version of the page Threats of harm and the translation is 97% complete.
Outdated translations are marked like this.
Wannan nasiha ce ga masu gyara da suka tsunduma cikin mayar da martani ga wadanda ke barazanar cutar jiki ga kansu ko wasu.
Shortcut:
HARM

NOTE from WMF Trust and Safety: Tun daga watan Yuni 2023, ya zo hankalinmu cewa wasu saƙonnin da aka aika zuwa emergency@ sun sami rauni a cikin babban fayil ɗin spam ɗin mu. Wannan da alama lamari ne na baya tare da mai ba da imel kuma a halin yanzu muna nazarin matsalar. Idan baku sami amsa ga saƙonku cikin awa 1 ba, da fatan za a aika bayanin kula zuwa ca(_AT_)wikimedia.org. Na gode. Mafi kyau, JKoerner (WMF) (talk) 16:13, 7 June 2023 (UTC)[reply]

Wannan shafin yana zayyana hanyoyin magance irin waɗannan batutuwa, da barazana nau'i cutarwa, gami da cutar da kai, tare da cika ƙa'idodin Gidauniyar manufofin doka akan wannan batu. Ba zai shafi nau'ikan cutarwa ta zahiri ba, kamar Template:$harss ko outing.

Bi da duk da'awar da gaske

Ku bi duk barazanar da gaske. Kada ku yanke shawarar kanku cewa barazanar da ke bayyana abin wasa ne ko ƙwanƙwasa. Yana da mafi zama lafiya fiye da nadama.

Ko da yake wanda ke magana game da kashe kansa ba zai iya kashe kansa ba a halin yanzu, yana iya zama mai kashe kansa sosai; haka abin yake ga wanda ke barazanar tashin hankali. Don maimaita: Ku bi duk barazanar da gaske kuma kuyi kamar yadda kuke yi a cikin gaggawa ta gaske.

Tuntubi Gidauniyar Wikipedia

Da zaran ka ga da'awar ko barazanar cutar da mutane ("Zan kashe kaina"; "Zan kashe Mutum"; "Zan kashe ka") ko dukiya ("I". "Zan fasa makarantarku"), nan da nan tuntuɓi ma'aikatan gidauniyar Wikimedia a wannan adireshin imel na musamman: $ Emergency, wanda ke tura kai tsaye zuwa ga ƙwararrun ƙungiyar ma'aikatan da ke da su don amsa waɗannan abubuwan har ma da waje. lokutan kasuwanci na al'ada. Gidauniyar Wikimedia tana da manufofin ciki don ayyukan ofis, kamar "Ka'idar Barazana ta On-Wiki", wacce ta shafi cikin gida a Amurka da kuma na duniya. Ba za a iya karɓar saƙon imel zuwa wasu adireshi ko ma'aikatan Gidauniyar cikin kan kari ba, ko kuma za a iya jinkirta amsawa; don haka wannan adireshin imel ɗin shine wurin tuntuɓar da aka fi so don irin waɗannan abubuwan da suka faru kuma zai samar da amsa nan da nan na amincewa. (Don Allah a kula: imel ɗin da aka aika zuwa wannan adireshin don abubuwan da ba na gaggawa ba na iya samun amsa kwata-kwata. Idan kuna buƙatar taimako na wani nau'in, ba za su iya taimaka muku ba.)

Saduwa da ma'aikaci

Ban da shari'o'i na gaba da sauran shari'o'in da ke buƙatar hankali, kamar inda ma'aikaci shine tushen barazana, ya kamata ku kuma tuntuɓi ma'aikaci mafi kusa don wiki na gida nan da nan.

"Aiki" anan an ayyana mafi girman hukumar da ke da alhakin kula da wiki ɗin ku, wanda galibin manufofin gida da jagororin ke gudanarwa; misali, Kwamitin sasantawa da/ko ƙungiyar mazaunin da aka nada CheckUsers da Masu sa ido. Idan babu tsarin ArbCom, aikin "aiki" na iya komawa zuwa gida ma'aikata, ko wata ƙungiya ta musamman kamar yadda manufofin gida suka ƙaddara; kuma idan babu ma'aikata na gida, aikin "aiki" na iya komawa zuwa gida masu gudanarwa, ko wata ƙungiya ta musamman kamar yadda manufofin gida suka ƙaddara. Kuma a ƙarshe, idan babu membobin yankin ku da aka zaɓa don riƙe manyan izini, ko kuma suna iya zama marasa aiki ko kuma su riƙe mukaman na ɗan lokaci kawai, kuna iya tuntuɓar wakili don yin aiki a matsayin "aikin gida".

Sadarwar da aka ba da shawarar don karɓar kulawa da sauri sun haɗa da:

Ya kamata ma'aikata su tuntubi wasu ma'aikata koda kuwa sun gano irin wannan barazanar da kansu. Sauran ma'aikata na iya samar da taimako yadda ya kamata, kuma sanarwa mai zurfi shine mabuɗin tattara irin wannan ƙoƙari.

Ayyukan aiki

Yi la'akari da toshe waɗanda ke ba da barazanar tashin hankali ga wasu, tare da soke shafinsu na magana da shiga imel. Koyaya, idan barazanar kisan kai ne ko cutar da kai , yakamata a yi amfani da hankali kan ko toshewa zai dace ko a'a. Barazana ko da'awar ya kamata su kasance RevisionDeleted ko sa ido daga tarihin shafin.

Hakki

Duk da yake wajibcin shari'a na Wikimedians na ba da rahoton barazanar cutarwa na iya bambanta ta ƙasa, masu sa kai suna da wajibcin bin ƙa'idodin Gidauniyar Wikimedia Sharuɗɗan Amfani, Wikimedia motsi don kada ya taimaka kawo taimako ga mutanen da ke fama da bakin ciki ko tashin hankali.

Duba kuma