Jump to content

Gamayyar Tsarin Gudanarwa/Kwamitin Daidaitawa/Kundi/Bayanin masu jefa kuri'a

From Meta, a Wikimedia project coordination wiki
This page is a translated version of the page Universal Code of Conduct/Coordinating Committee/Charter/Voter information and the translation is 95% complete.
Outdated translations are marked like this.
Universal Code of Conduct

Za a buɗe ƙuri'ar don tabbatar da kundin don Kwamitin Daidaitawa da Gamayyar Tsarin Gudanarwa (U4C) daga ranar 19 ga Janairu har zuwa 2 ga Fabrairu 2024 23:59:59 (UTC) ta hanyar Secure Poll. Duk masu jefa ƙuri'a a cikin al'ummar Wikimedia suna da damar tallafawa ko adawa da amincewa da Kundin ta U4C, da raba dalilin. Rattabawa da kundin ya zama dole don kafa dokoki da tsari na wannan sabon Kwamiti. Ƙarin bayani game da manufar U4C da kuma iyakar ta za a iya samun su a nan. Nemo ƙarin cikakkun bayanai kan umarnin jefa ƙuri'a da cancantar masu jefa ƙuri'a a ƙasa.

Da fatan za a sake duba Tambayoyin Zaɓe don bayani kan jefa ƙuri'a.

Tsarin zabe

Idan kun cancanci yin zabe:

  1. Bincika Kundi don U4C.
  2. Yanke shawarar ko za a goyi baya ko adawa da amincewa da Kundin. Idan akasin haka, rubuta shawarwarin canje-canje a cikin Kundin don haɗawa da kuri'ar ku.
  3. Koyi yadda ake rikodin kuri'un ku da SecurePoll.
  4. Jeka shafin Zaɓen SecurePoll kuma bi umarnin.
  5. Tunatar da sauran membobin al'umma su yi zabe!

Me ake zabe a kai?

Ɗaya daga cikin mahimman kuɗin shigan tsarin dabarun na 2030 shine ƙirƙirar haɗin gwiwa na UCoC da tsarukan tirsasawa don samar da tushe na duniya na halin yarda ga dukan tafiyar ba tare da jure wa cin zarafi ba.

Tsarukan Tirsasawa (EG) na UCoC an tabbatar da su ta hanyar Wikimedians a watan Janairun 2023, kuma Kwamitin Amintattu ya amince da su a watan Maris na 2023. EG yayi kira da a kafa kwamiti don daidaita aikace-aikacen UCoC a cikin ayyukan Wikimedia. Domin yin aiki da kyau da aiki tare da ƙungiyoyin al'umma da matakai na yanzu, ana buƙatar Kundi ta wannan sabon kwamiti. Kwamitin Gina U4C na sa kai ne ya rubuta Kundin.

Menene a cikin Kundin U4C?

Daga taƙaitaccen Kundin:

Kwamitin Daidaitawa da Gamayyar Tsarin Gudanarwa (U4C) daftarin kundin ya tsara dokokin, hanyoyin da gudanar waɗanda zasu jagoranci aikin U4C.

Sassan farko na daftarin yana bayyana tsarin Kwamitin, gami da manufa da iyakar aikin Kwamitin, alhakinsa da cancanta da kuma tsarin zaɓe ga membobin kwamitin.

Sassan da ke biyo baya sun haɗa da tsammanin ciki game da ɗabi'a, ƙin yarda da bayyana gaskiya da sirrin aikin Kwamitin. Sauran sassan sun ƙunshi gudanar don saka idanu, bita da goyan bayan UCoC da Tsarukan Tirsasawa. Har ila yau, sun ƙunshi samar da kayan aiki da horo ga al'umma don amfani da UCoC da Tsarukan Tirsasawa da kuma yadda U4C za ta shiga da kuma hulɗa tare da Gidauniyar Wikimedia da sauran tafiyar gwamnati.

Al'ummomin Wikimedia sun sake duba Kundin a watan Satumba na 2023, kuma an yi bita da kulli bisa damuwar al'umma.

Me ya sa za ku yi zabe?

Yana da mahimmanci cewa U4C tana aiki da kyau tare da tsarin gudanarwar al'umma da ke akwai kuma yana nuna ƙimar al'umma. Kundin mai ƙarfi za ta taimaka wa Kwamitin kula da yadda ake amfani da UCoC a cikin al'ummominmu, kuma ya ba shi kayan aikin da yake buƙata don magance matsaloli tare da tirsasawa lokacin da suka faru.  

Yadda ake zabe

A samfurin kuri'ar SecurePoll. Lura musamman cewa votewiki na iya ba da shawarar ba ku shiga ba. Har yanzu kuri'ar ku za ta ƙidaya.

Da fatan za a karanta wannan sashe kafin ku je SecurePoll don koyan bayanai masu taimako don sa kwarewar ku ta zaɓe ta tafi cikin sauƙi.

Kuri'ar za ta ba da tambayar zaɓe, kuma ta ba da zaɓuɓɓuka biyu: "A'a" da "Ee"

  • Akwatin "Comment" zai samar muku da wuri don barin sharhi kan duk wata damuwa da kuke da ita tare da tsarukan da aka tsara.
  • SecurePoll zai sanar da ku cewa an yi rikodin kuri'ar ku.
  • Kuna iya sake kada kuri'a a zaben. Yana sake rubuta kuri'un ku na baya. Kuna iya yin wannan sau da yawa yadda kuke so.

Ta yaya za a tantance sakamakon zabe?

Za a buƙaci madaidaicin sama da kashi 50% na masu amfani da ke shiga don matsawa zuwa zaɓen sabon Kwamitin. A halin yanzu, tafiyar ba ta da wani tsari guda ɗaya a kusa da tsarin zaɓe/gazawar da za a bi (wasu gudanar suna amfani da wani abu kusa da babban rinjaye (⅔), yayin da wasu ke amfani da mafi rinjaye (50% +1), yayin da wasu ke guje wa jefa ƙuri'a na lambobi kirga gaba daya). Don wannan gudana, don kiyaye shi daidai da mafi yawan kuri'un raba gardama a hukunce-hukuncen duniya, an zaɓi kuri'a mafi sauƙi.

Za a tambayi masu jefa ƙuri'a waɗanne abubuwa ne ake buƙatar canza su kuma me yasa. Idan kuri'ar ta samar da mafi rinjayen kuri'ar "a'a", ƙungiyar aikin UCoC za ta ɓoye suna kuma ta buga dalilan da masu jefa ƙuri'a na "a'a" suka bayar. Membobin Kwamitin Gina na U4C za su duba ingantuwar Kundin ta bisa damuwar da aka taso a gudanar zabe. Kamar wannan gudana, za a buga bitar don sake dubawa, kuma za a yi zabe na biyu.

Shin mutanen da ke waje da Gidauniyar Wikimedia za su shiga cikin bincikar ƙuri'ar don tabbatar da sahihanci?

Za a bincika sakamakon kada kuri'ar saboda rashin bin ka'ida daga wadanda ba ma'aikatan Wikimedians ba wadanda ke da gogewa a gudanar kada kuri'a da tabbatarwa. Masu tantance kada kuri'a sune:

Cancantar kada kuri'a

Kwamitin Amintattu ta Wikimedia ce ta tsara cancantar kada kuri'a. Duk masu ba da gudummawar Wikimedia masu rijista waɗanda suka cika mafi ƙarancin buƙatun ayyuka, alaƙa da ma'aikatan Gidauniyar Wikimedia da ƴan kwangila (an yi aiki kafin 28 ga Nuwamba 2023), da na yanzu da tsoffin amintattu na Gidauniyar Wikimedia, za su sami damar jefa ƙuri'a a kan Kundin da aka gabatar a SecurePoll.

Editoci

Kuna iya yin zabe daga kowane asusun rajista ɗaya da kuka mallaka akan wiki na Wikimedia. Kuna iya jefa kuri'a sau ɗaya kawai, ba tare da la'akari da asusun da kuka mallaka ba. Don samun cancanta, wannan asusun dole ne:

  • kada a toshe ku a cikin aikin fiye da daya;
  • kuma kada ku zama bot;
  • kuma sun yi aƙalla gyara 300 kafin 16 ga Disamba 2023 a duk fadin wikis na Wikimedia;
  • kuma sun yi aƙalla gyara 20 tsakanin 16 ga Yuni 2023 da 16 ga Disambar 2023.

Ana iya amfani da AccountEligibility tool don hanzarta tabbatar da cancantar yin zaɓe na asali.

Masu haɓakawa

Masu haɓakawa sun cancanci yin zabe idan sun:

  • su ne masu gudanar da uwar garken Wikimedia tare da shiga harsashi
  • ko kuma sun yi aƙalla haɗin gwiwa guda ɗaya ga kowane Wikimedia repos akan Gerrit, tsakanin 16 ga Yuni 2023 da 16 ga Disambar 2023

Ƙarin sharuɗɗa:

  • ko kuma sun yi aƙalla haɗin gwiwa guda ɗaya ga kowane repo a ciki nonwmf-extensions ko nonwmf-skins, tsakanin 16 ga Yuni 2023 da 16 ga Disambar 2023
  • ko kuma sun yi aƙalla haɗin gwiwa guda ɗaya ga kowane kayan aikin Wikimedia repo (misali magnustools) tsakanin 16 ga Yuni 2023 da 16 ga Disambar 2023.
  • ko kuma sun yi aƙalla gyara 300 kafin 16 Disambar 2023 kuma sun yi aƙalla gyara 20 tsakanin 16 ga Yuni 2023 da 16 ga Disambar 2023 a kan translatewiki.net.
  • ko masu kiyayewa/masu ba da gudummawa na kowane kayan aiki, bots, rubutun mai amfani, na'urori, da kuma Lua modules akan Wikimedia wikis.
  • ko kuma sun tsunduma cikin ƙira da/ko bitar gudanar ci gaban fasaha masu alaƙa da Wikimedia.

Lura: Idan kun cika babban sharuɗɗa, za ku iya yin zabe nan da nan. Saboda ƙarancin fasaha na SecurePoll, mutanen da suka cika ƙarin sharuɗɗan ƙila ba za su iya yin zaɓe kai tsaye ba, sai dai idan sun cika wasu sharuɗɗan. Idan kuna tunanin kun cika ƙarin sharuɗɗan, da fatan za a yi imel ucocproject@wikimedia.org tare da hujjar akalla kwanaki hudu kafin ranar karshe na zaben.

Ma'aikatan Gidauniyar Wikimedia da 'yan kwangila

Ma'aikatan Gidauniyar Wikimedia na yanzu da 'yan kwangila sun cancanci yin zabe idan Gidauniyar Wikimedia ta dauke su aiki har zuwa 28 ga Nuwanba 2023.

Ma'aikatan haɗin gwiwar motsi na Wikimedia da 'yan kwangila

Reshen ma'aikatan Wikimedia na yanzu, ƙungiyar jigo ko ma'aikatan ƙungiyar masu amfani da 'yan kwangila sun cancanci yin zabe idan ƙungiyarsu ta ɗauke su aiki har zuwa 28 Nuwanba 2023.

membobin kwamitin Gidauniyar Wikimedia

Na yanzu da tsoffin membobin Hukumar Amintattu na Gidauniyar Wikimedia sun cancanci yin zabe.

FAQ na jefa kuri'a

  1. Ta yaya zan iya tabbatar da cancanta na? Editoci za su iya amfani da AccountEligibility tool don tabbatar da cancanta a zaben na yanzu. Shafin bayanan asusun duniya yana samuwa don ƙarin koyo game da ƙididdigewa da tarihin gudummawar ku.
  2. Yadda aka saita buƙatun cancanta? Waɗannan su ne buƙatun da aka yi amfani da su don zaɓen Kwamitin Amintattu.
  3. Wanda ya cancanta ya kasa yin zabe Kuna iya karɓar saƙo: "Yi haƙuri, ba ku cikin ƙayyadaddun jerin masu amfani da aka ba su izinin yin zabe a wannan zaɓe." Tabbatar kun shiga. Tabbatar cewa kuna yin zabe daga Meta-wiki, zaku iya amfani da wannan hanyar haɗin don zuwa shafin fara jefa ƙuri'a. Idan kai mai haɓakawa ne, ma'aikacin Gidauniyar Wikimedia ko memba na Hukumar Ba da Shawarwari, ƙila ba mu sami damar daidaita ku da takamaiman sunan mai amfani ba. Ya kamata ku tuntuɓi ucocproject@wikimedia.org don ƙara zuwa lissafin. Idan har yanzu ba za ku iya yin zabe ba kuma kuka yi imani ya kamata ku iya don Allah ku bar saƙo a shafi na magana ko tuntuɓar zaɓe ucocproject@wikimedia.org. Ya kamata a aika da amsa cikin sa'o'i 72.
  4. Ba zan iya shiga VoteWiki ba. Ba ku buƙatar shiga VoteWiki don yin zabe. Idan kun ga katin zaɓe, to SecurePoll ya yi nasarar gano ku. Don dalilai na tsaro, ƙayyadaddun adadin asusu ne kawai aka yiwa rajista akan VoteWiki.
  5. Shin akwai wanda zai iya ganin wanda na zaba? A'a, zaben yana da tsaro. Zaɓen yana amfani da software na SecurePoll. Kuri'a sirri ne. Babu wani daga Mashawarta ko wani a cikin ma'aikatan Gidauniyar Wikimedia da ke da damar yin amfani da su. Memba na ƙungiyar Lafiya & Aminci a Gidauniyar Wikimedia yana riƙe da maɓallin ɓoyewa don zaɓen. Da zarar maɓalli ya kunna, za a dakatar da zaben.
  6. Menene bayanai da aka tattara game da masu jefa kuri'a? Wasu bayanan da za a iya gane kansu kan masu jefa ƙuri'a ana iya ganin su ta wasu zaɓaɓɓun mutane waɗanda suka tantance da ƙidayar zaɓen. Dubi masu binciken rattabawa kamar yadda aka sanar a sama. Wannan ya haɗa da adireshin IP da wakilin mai amfani. Ana share wannan bayanan kai tsaye kwanaki 90 bayan zaben.
  7. Yadda za a yi amfani da wannan bayanan? Za a taƙaita ma'auni game da wannan zaɓe a kan sakamakon shafukan zaɓe a kan Meta da rahoton bayan nazari na zaɓen. Ba za a buga bayanin da za a iya gane kansa ba. Ana iya amfani da wannan bayanin da za a iya gane kansa don tantance adadin masu jefa ƙuri'a masu zaman kansu da kuma yaduwar masu jefa ƙuri'a a duniya.
  8. Lokacin da na jefa kuri'a, ban ga wani tabbaci cewa an karɓi kuri'ar ba, kuma wani sako mai sarrafa kansa ya bayyana yana cewa ina buƙatar shiga don kada kuri'a. Me ke faruwa? Ba ku buƙatar shiga votewiki don kada kuri'a. Wataƙila wannan kuskuren shine batun caching. Muna ba da hakuri kan wannan matsala: da fatan za a sake yin zabe a SecurePoll landing page. Wannan ya kamata ya motsa ku da saƙo yana cewa "Za a gudanar da zaben ne a tsakiyar wiki. Da fatan za a danna maɓallin da ke ƙasa don canjawa wuri." Danna maballin zai tura ka zuwa uwar garken zabe kuma ya kamata ka ba ka damar kada kuri'a. Hakanan lura cewa kuna da 'yanci don sanyawa ko canza abubuwan da kuka zaɓa sau da yawa gwargwadon yadda kuke so. Za a adana kuri'a ɗaya kawai ga kowane mai amfani, kuma tsarin zai maye gurbin tsohuwar ƙuri'ar ku da sabuwar, kuma ya watsar da duk wani ƙuri'a da ya gabata. Lokacin da tsarin jefa ƙuri'a ya cika, ana nuna rasit akan allonku, wanda za ku iya riƙe a matsayin shaidar cewa kun zaɓi.
  9. Ta yaya ake kiyaye tsarin jefa ƙuri'a daga masu amfani da ke shigar da ƙuri'u da yawa? Kuri'a ɗaya kawai ga kowane mai amfani ana adana shi akan tsarin. Kuna da 'yanci don sanyawa ko canza abubuwan da kuka zaɓa sau da yawa yadda kuke so. Tsarin zai maye gurbin tsohuwar ƙuri'ar ku da sabuwar, kuma ya watsar da duk wani ƙuri'a da ya gabata.
  10. Shin an tilasta wa ma'aikata ko an ƙarfafa su yin zabe ta wata hanya ta musamman? A'a, ma'aikatan Gidauniyar Wikimedia da na haɗin gwiwar ba a ƙarfafa su su yi zabe ta wata hanya ta musamman. Muna ƙarfafa kowa da kowa ya yi zaɓen kansa. Don Kundi ta yi tasiri, muna buƙatar shigarwar gaskiya don taimaka mana gano idan akwai wuraren da ake buƙata don ingantawa.
  11. Shin ƙungiyar Lafiya & Aminci tana nuna son kai dangane da sakamakon ƙuri'ar? Ƙungiyar Lafiya & Aminci tana da makamai guda uku: Doka, Rarrabawa, da Ayyuka. Ƙungiyar da ke sauƙaƙe UCoC ita ce ƙungiyar Doka. Ƙungiyar doka ba ta da hannu a cikin binciken halayen mai amfani. Duk da yake ba a yarda ƙungiyar Ayyuka ba ko kuma za ta kasance mai son zuciya, wannan rarrabuwar ayyuka da gangan ne don guje wa son zuciya. Ba a tantance ƙungiyar doka ta ko wannan takaddar da aka ƙirƙira ta haɗin gwiwa ta sami amincewa a kan aikinta na farko ko kuma ana buƙatar ci gaba. Duk da haka ana tantance ƙungiyar akan ko tana aiki da kyau tare da al'umma. Wannan yana nufin haɓaka hanyar haɗin gwiwa don tilasta UCoC da za ta yi aiki ga al'umma. Manufarmu ita ce mu cim ma wannan alhakin gwargwadon iko.
  12. Sauran tambayoyin da ba a ambata a nan ba Don kurakurai na fasaha ko tsarin zabe, da fatan za a yi imel ucocproject@wikimedia.org. Da fatan za a saka sunan mai amfani da kuke ƙoƙarin yin zaɓe da shi da aikin da kuke ƙoƙarin yin zabe. Memba na ƙungiyar aikin zai amsa imel ɗin ku da wuri-wuri.