Gamayyar Tsarin Gudanarwa/Aiki
An ƙirƙiri Gamayyar Tsarin Gudanarwa (UCoC) don samar da tushen tsarin karɓuwa na duniya ga ɗaukacin motsi ba tare da jure wa cin zarafi ba. An ƙirƙira shi ta hanyar tsarin haɗin gwiwa ta matakai biyu. Mataki na 1 ya haɗa da tsara manufofin. Mataki na 2 ya haɗa da tsarukan tirsasawa. Kwamitin Amintattu ne ya tabbatar da manufar a ranar 2 ga Fabrairu 2021, kuma an zaɓi tsarukan tirsasawa ta hanyar jefa ƙuri'a ga al'umma a cikin Maris na 2022. Kuri'ar ta nuna goyon bayan al'umma ga jagororin, tare da wasu takamaiman wuraren ingantawa da aka gano ta hanyar maganganun da aka gabatar a cikin tsarin. Kwamitin Al'amuran Al'umma na Hukumar (CAC) yana da da aka nema cewa wata al'umma ta jagoranci kwamitin bita ya magance wasu sassan jagororin. An kammala wannan aikin gyaran, tare da jefa kuri'ar jagorancin al'umma ta biyu da aka tsara za ta gudana daga Janairu 17 zuwa 31 ga Janairu, 2023.
Bayyana
Gamayyar Tsarin Gudanarwa (UCoC)
UCoC babban yunƙurin manufofi ne daga tattaunawar al'umma da tsarin dabarun Wikimedia 2030. Ƙungiyoyin Dabarun sun tuntubi Wikimedians daga al'ummomin duniya. Shawarwari goma don jagorantar motsi zuwa hangen nesa na 2030 an haɓaka su. Ɗaya daga cikin shawarwarin, don "Samar da Tsaro da Haɗuwa," sun haɗa da zayyana Ƙididdiga: UCoC. An haɓaka UCoC tare da tuntuɓar al'ummomi daga ko'ina cikin tafiyar Wikimedia dangane da mahallin, manufofin gida da ake da su, gami da aiwatarwa da tsarin warware rikici. Ana iya samun tattaunawar al'umma da ta gabata game da Gamayyar Tsarin Gudanarwa akan wannan shafin.
An gudanar da shawarwarin UCoC a matakai biyu. Mataki na 1, daga Yuni zuwa Disamba 2020, ya ƙunshi bincike da tattaunawa tare da al'ummomi kan yadda UCoC zata yi kama. Ya haifar da UCoC, wanda kwamitin amintattu ya amince da shi a ranar 2 ga Fabrairu 2021. An fara mataki na 2 a hukumance a watan Fabrairun 2021 kuma ya haɗa da tattaunawa ta duniya da kuma tsara tsarukan tirsasawa, matakai da hanyoyin UCoC ta kwamitin haɗin gwiwa-ma'aikatan sa kai. Lokacin Bita na Tsarukan Tirsasawa, ya fara ne a cikin Afrilu na 2022 tare da Kwamitin Bita, wanda babban burinsa shine ɗaukar ra'ayoyin al'umma daga ƙuri'ar da aiwatar da shi a cikin takaddar da aka sake sabuntawa.
Gamayyar Tsarin Gudanarwa (UCoC) - Manufa
Gamayyar Tsarin Gudanarwa (UCoC) an yi niyya ta zama tsarar tsare-tsare don samar da ginshiƙi na duniya na ɗabi'a mai karɓu ga ɗaukacin tafiyar Wikimedia da duk ayyukanta. Ya zayyana abin da ya ƙunshi halayen da ake tsammani da kuma waɗanda ba za a yarda da su ba kuma zai shafi duk wanda ke hulɗa da kuma ba da gudummawa ga ayyuka da wuraren Wikimedia na kan layi da na layi. Duba cikakken rubutun manufofin.
Gamayyar Tsarin Gudanarwa - Tsarukan Tirsasawa
Waɗannan jagororin suna ba da tsarin aiwatarwa don Gamayyar Tsarin Gudanarwa. Kwamitin amintattu ne ya amince da manufar a baya. Sharuɗɗan sun haɗa da rigakafin, amsawa, da ayyukan bincike, da sauran ayyukan da aka ɗauka don magance cin zarafi na Gamayyar Tsarin Gudanarwa. Za a aiwatar da aiwatar da aiwatarwa da farko ta, amma ba'a iyakance ga, zaɓaɓɓun ma'aikata a duk ayyukan Wikimedia na kan layi da kan layi ba, abubuwan da suka faru, da wuraren da ke da alaƙa da aka shirya akan dandamali na ɓangare na uku. Za a yi shi cikin tsari, kan lokaci kuma akai-akai a duk Tafiyar Wikimedia.
Tsarukan Tirsasawar da UCoC sun ƙunshi sassa biyu:
- Aiki na rigakafi
- Haɓaka wayar da kan jama'a ta UCoC, ba da shawarar horar da UCoC, da sauransu.
- Aiki mai amsawa
- Cikakkun bayanai kan tsari don yin rajista
- Ana gudanar da rahoton cin zarafi
- Samar da albarkatu don cin zarafi da aka ruwaito
- Zayyana ayyukan tilastawa don cin zarafi
Za a kafa sabon kwamiti na duniya mai suna Universal Code of Conduct Coordinating Committee (U4C). U4C an yi niyya don zama mai yanke shawara na ƙarshe idan ƙungiyoyin gida sun gaza aiwatar da Gamayyar Tsarin Gudanarwa. U4C za ta kasance cikin layi tare da sauran ƙungiyoyi masu yanke shawara, kamar Kwamitin masu Zartarwa da Kwamitin Ƙungiyoyin da ake Alaƙa. Kwamitin Ginin zai kafa U4C. Wannan Kwamitin Ginin zai sami membobi daga al'ummar sa kai, ma'aikatan Gidauniyar Wikimedia, da ma'aikatan haɗin gwiwa. Wannan Kwamitin Ginin zai tsara matakan da suka dace don samun U4C mai aiki.
Halin yanzu
An buga Tsarukan Tirsasawa na UCoC don la’akari da al’umma a ranar 6 ga Janairu, 2022. Hukumar Amintattu ta Gidauniyar Wikimedia ta buga wata sanarwa a ranar 24 ga Janairu 2022 don nuna goyon baya ga ƙuri'ar al'umma kan tsarukan tirsasawa na UCoC.
Daga nan, an gudanar da ƙuri'ar al'umma daga ranar 7 zuwa 21 ga Maris 2022. An yi tattaunawa da tattaunawa don ilmantar da al'umma game da UCoC da Tsarukan tirsasawa don tabbatar da cewa Wikimedians sun sami ikon yin zabe.
An rufe jefa kuri'a kuma sakamakon an buga. Bayan nazarin da CAC ta yi, shawarar ta kasance ga kwamiti na biyu wanda ya ƙunshi mambobi na Manufar UCoC (Mataki na 1) da Dokokin Dokoki (Mataki na 2) don sake duba jagororin dangane da wuraren mayar da hankali guda huɗu kamar yadda aka gano ta hanyar bayanan ƙuri'a lokacin amsawa: iya karantawa da fassarawa, sirrin mai zargi vs wanda ake tuhuma, horo, da tabbatarwa. revisions committee yanzu sun kammala aikinsu. Ana shirya fassarorin daftarin da aka yi wa kwaskwarima don kada kuri'a a farkon 2023.
Tsarin lokaci
Bita Tsarukan Tirsasawa | ||
---|---|---|
Zama/Nisan tafiya | Kwanan wata | Matsayi |
Kwamitin sake dubawa yana bitar tsokaci da tsara kowane canje-canje da ake buƙata | Yuni – Agusta 2022 | An kammala |
Tuntuɓar al'umma akan bita da Tsarukan Tirsasawa | Satumba 2022 | An kammala |
Bita na ƙarshe bisa shawara | Oktoba – Nuwamba 2022 | An kammala, ƙarƙashin fassarar |
Al'umma sun kada kuri'a kan jagororin da aka sabunta | Janairu – Faburairu 2023 | Mai zuwa |
Extended content | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
|
Tarihin aikin da ya wuce | |||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
TarihiUCoC babban yunƙurin manufofi ne daga tattaunawar al'umma da tsarin dabarun Wikimedia 2030. Ƙungiyoyin Dabarun sun tuntuɓi Wikimedians daga al'ummomin duniya kuma sun ba da shawarwari 10 don jagorantar motsi zuwa hangen nesa na 2030. Ɗaya daga cikin shawarwarin, zuwa "Samar da Tsaro da Haɗuwa," ya haɗa da Tsarin Gudanarwa, UCoC. Ana haɓaka UCoC tare da tuntuɓar al'ummomi daga ko'ina cikin tafiyar Wikimedia dangane da mahallin, manufofin gida da ake da su, da kuma aiwatar da tsarin warware rikici. Ana iya samun Tattaunawar al'umma da ta gabata game da Gamayyar Tsarin Gudanarwa a wannan shafi. Ana gudanar da shawarwarin UCoC a matakai biyu. Mataki na 1, daga Yuni zuwa Disamba 2020, ya ƙunshi bincike da tattaunawa da al'ummomi kan yadda UCoC zata yi kama. Ya haifar da Manufar UCoC, wanda aka yi niyya don aiwatar da duk ayyuka a cikin tafiyar Wikimedia. Kwamitin Amintattu ta sanar da amincewarta da Manufar UCoC a ranar 2 ga Fabrairu, 2021, kodayake al'ummar duniya ko al'ummomi ba su amince da wannan Tsarin Gudanarwa ba. Mataki na 2 ya ƙunshi ci gaba da tattaunawar duniya da tsara shawarwari kan aiwatarwa da aikace-aikacen UCoC. An fara aiki a hukumance a watan Fabrairun 2021.
Tsakanin 2018 da 2020, Tsarin dabarun Wikimedia 2030 sun gayyaci masu sa kai don duba yadda mafi kyawun jagorar tafiyar Wikimedia zuwa gaba. Ta hanyar aikin ƙungiyoyin, tattaunawa ta kan layi, da abubuwan da suka faru a cikin mutum a duk duniya, an buga shawarwari 10 da ƙa'idodi a watan Mayu 2020. Ɗaya daga cikin waɗannan shawarwarin shine "Samar da Tsaro da Haɗuwa":
Babban ɓangaren wannan shawarar shine ƙirƙirar Tsarin Gudanarwa, UCoC. Yana da nufin samar da "tushen duniya na ɗabi'a mai karɓuwa ga ɗaukacin motsi ba tare da jure wa cin zarafi ba". Al'ummomin Wikimedia suna aiki a cikin yanayi daban-daban, kuma babu wata ƙa'ida ta ɗabi'a da za ta iya ɗaukar kowane yanayi da batun. Idan an sabunta Sharuɗɗan Sabis don haɗawa da shi, za a nemi mahalarta da ayyukan gida su bi su gina kan tushen da UCoC ta kafa. Dangane da Bayanin Kwamitin Amintattu, akwai matakai biyu don aikin UCoC. Mataki na farko ("Mataki na 1") ya ƙunshi bincike, tattaunawar jama'a da masu ruwa da tsaki, da kuma ma'aikatan da aka nada kwamitin haɗin gwiwar ma'aikatan sa kai wanda ya tsara shirin Tsarin rubutu na UCoC. An ƙaddamar da rubutun ga Kwamitin Amintattu don tabbatarwa a ranar 13 ga Oktoba 2020. Hukumar ya sanar da rubutun da aka amince a ranar 2 ga Fabrairu 2021. Mataki na biyu ("Mataki na 2") na aikin ya fara ne a ranar 2 ga Fabrairu 2021, lokacin da Hukumar ta amince da daftarin rubutun UCoC da aka haɓaka a Mataki na 1. Mataki na biyu na aikin yana mai da hankali kan yadda za a tilasta UCoC. Kamar yadda yake a matakin farko, ƙayyadaddun nauyi da bayyana fayyace hanyoyin aiwatarwa ya ƙunshi faɗaɗa bayanai daga al'ummomi a duk faɗin tafiyar Wikimedia. |
Linki masu muhimmanci
|