Jump to content

Dalilai goma da yasa kake bukatar saban akwatin-bayani

From Meta, a Wikimedia project coordination wiki
This page is a translated version of the page 10 reasons why you'll want our new infoboxes too and the translation is 100% complete.

Al’ummar Wikipedia ta Catalan ta shafe dogon lokaci tana sabunta akwatinan bayani (wadancan teburan da kuke gani a saman kusurwar dama na maƙaloli) ta hanyar wani aikin Wikiproject da wani mai amfani mai kuzari ya jagoranta (duba wannan hira). Wannan shiri ya riga ya samu ɗanɗano sosai, kuma muna ganin ya cancanci a kwaikwaya shi a cikin sauran sigogin harsuna. Mun san cewa ku ma za ku so ku yi amfani da waɗannan akwatinan bayani da zarar kun gano yadda suke aiki. Tabbas, za mu iya ba ku dalilai daban-daban ga kowace maƙala da ke ɗauke da akwatin bayani, amma wannan jerin abubuwa goma ya kamata ya wadatar:

  1. A sauƙaƙe yana aikatawa': Tsofaffin kwanaki sun shuɗe lokacin da dole ne ka rubuta reams na lamba kuma shigar da sigogi na arcane kawai don ƙara bayanai zuwa akwatunan info. Kawai ƙara akwatin info zuwa shafi kuma zai samo bayanai ta atomatik daga Wikidata.
  2. 'Ka sabunta duk harsuna cikin tafiya ɗaya: Canje-canje ga bayanai akan Wikidata suna yaduwa zuwa duk nau'ikan yare na Wikipedia. Misali, ƙara ranar mutuwar mashahurin ko sabunta jerin waɗanda suka ci kyaututtuka akan Wikidata zai sabunta duk nau'ikan Wikipedia nan take.
  3. Bayani na duniya, mahallin gida: Idan kun fi son ba wa labaranku ɗanɗano na gida, waɗannan akwatunan bayanan suna ba ku damar ƙara filayen da hannu don kawar da bayanan da aka samo daga Wikidata. Kuna iya adana duk bayanan da kuke da su tare da tsoffin akwatunan info… da ƙari mai yawa.
  4. A cikin salo': Akwatunan bayanan bayanan suna tabbatar da cewa labaran da ke da alaƙa suna raba tsari iri ɗaya, wanda ke sauƙaƙa kwatanta su.
  5. Sanya kuzari akan taswira: Akwatunan bayanai na iya yiwa wuri alama ta yadda, idan ka danna wurin da yake, zai kai ka zuwa taswira mai ƙarfi akan Buɗe Titin Maps. Yanzu zaku iya ba da ayyuka masu tunani iri ɗaya hannu.
  6. Yar tsana na Rasha: Siffofin Infobox suna da tarin yawa: alal misali, labarin game da kungiya yana da filin "helkwatar", wanda hakan yana kiran akwatin saƙon "gini" tare da bayanan da suka shafi abubuwan tarihi. Wannan yana fitar da cikakkun bayanan da ke da alaƙa amma ba koyaushe a bayyane ba a farkon gani.
  7. Sauƙaƙin kiyayewa: Akwatunan bayanai iri ɗaya ana haɗa su zuwa nau'ikan gama gari. Wannan yana rage buƙatar kulawa saboda, baya ga tsarin haɗin kai da daidaitawa, kuna buƙatar ci gaba da shafuka akan ƙananan samfura - menene taimako!.
  8. aikin hadin gwiwa ne —duh: Tsarin yanke shawara na gama kai ya mamaye aikin, kama daga launuka na iyakokin tebur zuwa ma'auni a cikin kowane akwatin saƙo. Yana sa editoci da yawa shiga ba tare da la'akari da ƙwarewar fasaharsu ba.
  9. Bayani a kallo': Masu karatu lokaci-lokaci suna samun bayanai cikin sauri a cikin akwatin info, kuma suna buƙatar karanta gabaɗayan rubutun ne kawai idan suna son ƙarin koyo game da batun. Wannan yana sauƙaƙe rayuwa ga masu karatu waɗanda ke neman takamaiman gaskiya ko adadi kawai.
  10. Sabuwar duniya': Ba mu bincika cikakken damar waɗannan sabbin akwatunan bayanan ba tukuna. Ayyukan aiki ne masu canzawa koyaushe, kamar Wikipedia.

Ga misali: w:ca:Charles Robert Darwin.